S6
MAMLAKA YA UDHIBITI WA HUDUMA ZA NISHATI NA MAJI

(EWURA)

MALALAMIKO NAMBA: GA.71/135/CZ/2024/14
NAMBA YA LOIS: COMP-2024-00000206

KATI YA
WONR WL IEBELAINA. o ouviiivamionmmsseonsononi s i vssihass i iaiiiasmes MLALAMIKAJI
NA
SHIRIKA LA UMEME TANZANIA (TANESCO) ....ccceeurcucccannnnnnes MLALAMIKIWA
TUZO YA MAKUBALIANO

(Imetolewa na Kamati ya Sheria na Utawala ya Bodi ya Wakurugenzi ya
EWURA katika kikao chake cha 144 cha tarehe 17 mwezi Januari 2025)

1.0 Maelezo ya Awali

Mnamo tarehe 28 Agosti 2024, Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na
Maji "EWURA" ("Mamlaka™) ilipokea malalamiko kutoka kwa Bw. Yona W.

cha Mwaya "A", Kilombero, Mkoa wa Morogoro (Mlalamikaji) dhidi ya Shirika
la Umeme Tanzania ("TANESCO") (Mlalamikiwa). Mlalamikaji analalamikia
kitendo cha Mialamikiwa kumwekea deni bambikizi la Shilingi 9,810,624.02



wakati yeye analifahamu deni la Shilingi 1,300,000/= katika dira yake ya LUKU
yenye namba 54151042683.

Mialamikaji anaendelea kueleza kwamba mwaka 2006, dira yake ya malipo
baada ya matumizi iligundulika ina deni la TZS 1,300,000/= na Mlalamikaji
alichukua hatua mbalimbali ikiwemo kwenda ofisini ambapo Mialamikiwa
alimbadilishia dira na kuwawekea dira ya malipo kabla (LUKU) na kuwa deni
lilianza kulipwa kwa kuwa kila Mialamikaji anaponunua umeme hukatwa deni
hilo.

Mialamikaji anaeleza kuwa baada ya kuwa anakatwa deni hili kila anunuapo
umeme alitegemea deni kupungua, lakini mnamo mwezi Mei 2024 Mialamikiwa
alifika nyumbani kwa Mlalamikaji na kumueleza kuwa anadaiwa deni la TZS
9,810,624.02 na aliamua kufuatilia deni hilo kwa kwenda ofisini kwa
Mialamikiwa lakini hakuweza kupata majibu sahihi kuhusu deni hilo wala
hakuna hatua ya utatuzi iliyochukuliwa.

Hatimaye, Mlalamikaji aliwasilisha malalamiko yake kwa Mamlaka na kuomba
imuamuru Mlalamikiwa kufanya uchunguzi wa kina ili kubaini usahihi wa deni
hilo na pindi itakapobainika kuwa deni hilo sio sahihi, basi lifutwe na pesa
zilizokuwa zikikatwa pindi alipokuwa akinunua umeme arudishiwe,

Baada ya kupokea malalamiko ya Bw. Yona W. Mshana tarehe 04 Septemba
2024, Mamlaka (EWURA) ilimwandikia Mialamikiwa na kumuamuru
kuwasilisha utetezi wake kwa maandishi ndani ya siku ishirini na moja (21) kwa
mujibu wa Kanuni ya 6 (1) na 7 (1) ya Kanuni za EWURA za Utatuzi wa
Migogoro - (EWURA (Consumer Complaints Settlement Procedure), Rules
2020)) TS Na..428.2020.

Mnamo tarehe 23 Septemba 2024, Mlalamikiwa alileta utetezi wake na kuieleza
Mamlaka kwamba anakiri kupokea malalamiko haya na ameeleza kwamba
deni hilo alilowekewa Mlalamikaji kwenye dira yake ni deni sahihi na limetokana
na matumizi yake ya umeme wakati anatumia dira ya malipo baada ya
matumizi. Mlalamikiwa ameeleza kwamba baada ya kumwekea Mialamikaji

2



2.0

dira mpya ya malipo kabla ya matumizi deni hilo lilihamishiwa kwenye dira hiyo
mpya ili aweze kulilipa kidogo kidogo kila anaponunua umeme.

Hivyo, Mialamikiwa anaiomba Mamlaka itupilie mbali malalamiko haya kwani
halina msingi.

Vikao vya usuluhishi baina ya pande zote mbili vilifanyika tarehe 18/10/2024 na
06/01/2025 katika ukumbi wa Mountain Peak Hotel uliopo Kilombero, Mkoa wa
Morogoro.

Mwisho wa kikao cha usuluhishi tarehe 06/01/2025. muafaka ulifikiwa kwa
makubaliano yafuatayo:-

(i) Kwamba Mlalamikaji atalipa deni la TZS 759,697.77/= badala ya
deni la TZS 9,810,624.02/= ambazo alikuwa akilalamikia awali; na

(ii) Kwamba Mlalamikaji kulipa deni hilo la TZS 759,697.77 ambapo
deni hilo litaanzwa kukatwa mwezi Februari 2025 kila anunuapo
umeme.

Makubaliano haya yamefupishwa kimaandishi kama inavyoainishwa kwenye
Kanuni ya 14 (4) ya Kanuni za Taratibu za Kutatua Migogoro Tangazo la
Serikali Na. 428 la 2020 na kama inavyoainishwa kwenye fomu ya
makubaliano.

Makubaliano

Pande zote mbili zimefikia muafaka kuwa Mlalamikiwa atalipa deni la TZS
759,697.77/= badala ya deni la TZS 9,810,624.02/= ambazo alikuwa
akilalamikia awali na Mlalamikiwa amekubali Mlalamikaji kulipa deni hilo la TZS
759,697.77/= ambapo deni hilo litaanza kukatwa mwezi Februari 2025 kila

anunuapo umeme.

Kwa mujibu wa Kanuni ya 14 (5) ya Taratibu za Utatuzi wa Migogoro
makubaliano haya yameandikishwa kama Tuzo ya Mamlaka. Kila pande
itabeba gharama zake katika shauri hili.
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IMETOLEWA KWA LAKIRI ya Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na
Maji Dodoma tarehe 17 mwezi Januari 2025.

TONI S. MBILINYI
KATIBU WA BODI



